หากพูดถึงการทำอาชีพเสริมหรือการหารายได้พิเศษ คงมีสาวๆหลายคนให้ความสนใจอยู่ไม่น้อย ทำอาหารเช้า เมนูง่ายๆไม่ยากมากขายดีไหมนะ? ก็แหมยุคนี้มันต้องใช้เงินอ่ะเนาะ อะไรๆก็เป็นเงินเป็นทองไปหมด หากจะหาเงินจากอาชีพหลักทางเดียวก็ไม่พอใช้ เพราะเป็นผู้หญิงที่มีค่า ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าผ่อนบ้าน ผ่อนรถ สารพัดเหลือเกิน ดังนั้นวิธีที่ดีที่สุดที่จะทำให้เรามีเงินเพิ่มเข้ามาคือการหาอาชีพเสริมทำนั่นเอง สาวๆบางคนอาจคิดค้านในใจว่าแค่ทำงานหลักก็เต็มวันแล้วจะเอาเวลาที่ไหนไปทำงานเสริม
มาค่ะ! วันนี้เรามีอาชีพเสริมมาแนะนำ นั่นก็คือการทำอาหารเช้าขายนั่นเอง จากที่เห็นคนส่วนมากใช้ชีวิตเร่งรีบไม่ค่อยได้ทานอาหารเช้ากัน เราก็อาศัยช่องทางตรงนี้แหละหาเงินมันซะเลย โดยการทำอาหารเช้าง่ายๆมาขาย สาวๆจะเอาไปขายที่ทำงาน หน้าโรงเรียนหรือตั้งขายหน้าบ้านก็ดีทั้งนั้น ถึงจะแลกกับการที่ต้องตื่นเช้าหน่อย แต่ก็ทำเงินได้ดีมากเลยแหละ เชื่อสิ ส่วนใครที่ยังไม่รู้จะทำเมนูอาหารเช้าอะไรขายดี วันนี้เรามี 8 เมนูอาหารเช้าสุดฮิตน่าทำขายมาเสนอให้กับสาวๆกันค่า ไปดูกันเลย
1) ข้าวเหนียวหมูทอด ข้าวเหนียวหมูปิ้ง
ภาพจาก Food MThai
อาหารเช้าทานง่ายอีกเมนูหนึ่งที่น่าทำขายมากกก แทบไม่ต้องเสียเวลาในการทำมากเลย แค่ปิ้งหมู ทอดหมูเท่านั้น แต่สาวๆต้องมีทีเด็ดในการหมักหมูให้ได้รสชาติที่อร่อยกับข้าวเหนียวนึ่งร้อนๆ อาจจะทำแพ็กเกจแบบสวยๆแปลกๆเพื่อดึงดูดลูกค้าก็เข้าท่าดีเหมือนกัน รับรองเลยว่าขายดีเป็นเทน้ำเทท่าจนปิ้งหมู ทอดหมูแทบไม่ทันแน่นอนค่า
วัตถุดิบ
- หมูสามชั้น 500 กรัม
- กระเทียมสับ 2 ช้อนโต๊ะ
- รากผักชีสับ 1 ช้อนโต๊ะ
- แป้งทอดกรอบ 1 ถ้วย
- ซอสถั่วเหลือง 1 ช้อนโต๊ะ
- น้ำตาลทราย ½ ช้อนโต๊ะ
- พริกไทยป่น 1 ช้อนโต๊ะ
- ผงปรุงรส 1 ช้อนโต๊ะ
- น้ำเย็นจัด 1 ถ้วย
วิธีทำ
- แล่หมูสามชั้นให้เป็นชิ้นบางๆ
- จากนั้นทำการหมักหมูสามชั้นกับกระเทียมสับ รากผักชี ผงปรุงรส น้ำตาลทราย ซอสถั่วเหลือง และพริกไทยป่น โดยหมักไว้อย่างน้อย 30 นาที
- ผสมแป้งทอดกรอบกับน้ำเย็นจัด แล้วนำหมูสามชั้นที่หมักไว้เทลงไปคลุกเคล้าให้เข้ากัน
- นำหมูไปทอดในน้ำมันปาล์มด้วยไฟปานกลางจนสุก ตักขึ้นมาเพื่อสะเด็ดน้ำมัน วางบนข้าวเหนียวร้อนๆได้เลย
ต้นทุนต่อชิ้น 10 – 15 บาท
ราคาขายต่อชิ้น 25 บาท
2) ข้าวไข่เจียว
ภาพจาก siamarcheep.com
ไข่เจียวหอมๆ คงจะส่งกลิ่นเตะจมูกให้ลูกค้าเข้ามาซื้อข้าวไข่เจียวร้านคุณได้ไม่ยาก ที่สำคัญต้นทุนมันไม่ได้แพงเลย ทำง่าย แถมเหมาะกับมื้อง่ายๆอย่างมื้อเช้าอีกต่างหาก แต่หากจะให้ข้าวไข่เจียวของคุณสาวๆดึงดูดลูกค้ามากขึ้นอีก ก็ให้เพิ่มจุดขายของไข่เจียวให้พิเศษขึ้น โดยมีท้อปปิ้งหลายๆอย่างให้ลูกค้าเลือกใส่ได้อย่าง เบคอน แหนม หมูสับ กุ้งสับ ปูอัด เป็นต้น
วัตถุดิบ
- ไข่ไก่ 1 ฟอง
- หมูสับ 100 กรัม
- ข้าวสวย 1 ทัพพี
- น้ำปลา ½ ช้อนชา
- ซอสหอยนางรม ½ ช้อนชา
- น้ำมันพืช
วิธีทำ
- ตอกไข่ จากนั้นทำการตีไข่ให้แตก ปรุงรสด้วยน้ำปลาและซอสหอยนางรม
- ใส่หมูสับลงไปที่ไข่ ผสมให้เข้ากัน
- นำกระทะตั้งไฟ เทน้ำมันลงไปในกระทะ รอให้น้ำมันเดือด แล้วจัดการนำไข่ที่ปรุงไว้ไปทอด
- พอไข่สุกก็ตักขึ้นมาพักไว้บนตะแกรงเพื่อสะเด็ดน้ำมัน
- ตักข้าวสวยใส่กล่อง โปะหน้าด้วยไข่เจียว เพียงแค่นี้ก็เสร็จเรียบร้อย พร้อมขาย
ต้นทุนต่อชิ้น 16 บาท
ราคาขายต่อชิ้น 20 บาท
3) ข้าวกล่อง
ภาพจาก thaihealth.or.th
ข้าวกล่องก็เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่ดีเหมือนกัน สาวคนไหนมีฝีมือในการทำอาหารก็อยากจะให้ทำข้าวกล่องขายนะ เพราะมันได้กำไรดีจริงๆ อาจจะทำอาหารแบบง่ายๆอย่างข้าวผัด ข้าวหมูทอดกระเทียม ข้าวหมูกรอบ ข้าวมันไก่ก็ได้ เพราะในเวลาที่เร่งรีบใครๆก็อยากจะทานอาหารที่สะดวกและง่ายที่สุด ซึ่งข้าวกล่องนี่แหละตอบโจทย์ได้เป็นอย่างดี
วัตถุดิบ
- หมูสับ 100 กรัม
- ข้าวสวย 1 ทัพพี
- ต้นหอม 1 ต้น
- ผักชี 1 ต้น
- ซีอิ๊วขาว 1 ช้อนชา
- น้ำตาล 1 ช้อนชา
- คนอร์ รสหมูสับ ครึ่งก้อน
- พริกไทยป่น
วิธีทำ
- นำหม้อตั้งไฟ ใส่น้ำ ตามด้วยคนอร์ รสหมูสับ แล้วใส่ข้าวสวย ต้มจนข้าวเปื่อย
- ใส่หมูสับลงไปต้มด้วย จากนั้นปรุงรสด้วยน้ำตาล และซีอิ๊วขาว
- เทใส่ถ้วย โรยหน้าด้วยต้นหอม ผักชี และพริกไทยป่น
ต้นทุนต่อชิ้น 15 บาท
ราคาขายต่อชิ้น 25 บาท
4) ข้าวต้ม โจ๊ก
ภาพจาก Wongnai
เมนูนี้เหมาะกับทานตอนเช้ามาก ซึ่งข้าวต้มกับโจ๊กเนี่ยก็ทำไม่ยากเลย วัตถุดิบที่ใช้ทำก็ไม่เยอะด้วย แต่อาจต้องอาศัยฝีมือกันสักนิดหนึ่ง ลองหาสูตรต่างๆตามอินเทอร์เน็ตดู แล้วนำมาประยุกต์ใช้กับร้านคุณ แต่จะบอกว่าเมนูข้าวต้มกับโจ๊กเนี่ย ทำรายได้ดีมากกก คิดอะไรไม่ออก ลองขายข้าวต้มกับโจ๊กดูสิคะ กำไรงามนะ
วัตถุดิบ
- หมูสับ 100 กรัม
- ข้าวสวย 1 ทัพพี
- ต้นหอม 1 ต้น
- ผักชี 1 ต้น
- ซีอิ๊วขาว 1 ช้อนชา
- น้ำตาล 1 ช้อนชา
- คนอร์ รสหมูสับ ครึ่งก้อน
- พริกไทยป่น
วิธีทำ
- นำหม้อตั้งไฟ ใส่น้ำ ตามด้วยคนอร์ รสหมูสับ แล้วใส่ข้าวสวย ต้มจนข้าวเปื่อย
- ใส่หมูสับลงไปต้มด้วย จากนั้นปรุงรสด้วยน้ำตาล และซีอิ๊วขาว
- เทใส่ถ้วย โรยหน้าด้วยต้นหอม ผักชี และพริกไทยป่น
ต้นทุนต่อชิ้น 15 บาท
ราคาขายต่อชิ้น 25 บาท
5) น้ำพริก ผักลวก
ภาพจาก women.thaiza.com
เมนูสุขภาพที่น่าสนใจอีกเมนูหนึ่ง สาวคนไหนมีฝีมือทำน้ำพริกก็จัดเลยค่ะ พร้อมกับลวกผักขายคู่กัน อาจจะขายชุดละ 20 บาทก็ได้แล้ว รับรองคนซื้อตรึมเพราะรู้ๆกันอยู่ว่าคนไทยชอบอาหารรสจัด ยิ่งเป็นน้ำพริกยิ่งชอบ นอกจากจะทำตั้งขายตอนเช้าแล้ว สาวๆยังสามารถรับออเดอร์และจัดส่งแบบถึงที่ได้ด้วย ถ้าทำแบบดีๆและน้ำพริกของสาวๆอร่อยแล้วล่ะก็ สร้างแบรนด์เป็นของตัวเองได้เลยล่ะ
วัตถุดิบ
- ผักลวก
- พริกชี้ฟ้าแห้ง 50 กรัม
- หอมแดง 1 หัว
- กระเทียม 1 หัว
- เนื้อปลาต้มสุก 50 กรัม
- กะปิ 1 ช้อนโต๊ะ
- น้ำมะขาม 2 ช้อนโต้ะ
- น้ำตาลปี๊บ 1 ช้อนโต๊ะ
- น้ำปลา 1 ช้อนโต๊ะ
- น้ำมันพืช 1 ช้อนโต๊ะ
วิธีทำ
- ลวกผัก
- คั่วพริกแห้งพอเกรียมๆ
- นำปลาไปต้ม ใส่เกลือเล็กน้อย พอสุกแล้วแกะเอาแต่เนื้อปลา
- ย่างกะปิกับไฟให้หอม
- จากนั้นคั่วหอม กระเทียม คอยพรมน้ำเล็กน้อย เพื่อให้สุกไว พอสุกแล้วก็คั่วให้ผิวเกรียมเล็กน้อยเพื่อความหอม
- ตำพริกให้เกือบละเอียด จากนั้นใส่หอม กระเทียม กะปิ และเนื้อปลาลงไปตำด้วยกัน
- ตักน้ำพริกใส่กระทะ เทน้ำมันลง เอาน้ำล้างครกเล็กน้อยใส่ลงไปด้วย
- ผัดให้หอม แล้วทำการปรุงรส ผัดให้น้ำแห้ง
- เสิร์ฟพร้อมผักลวก
ต้นทุนต่อชิ้น 15 บาท
ราคาขายต่อชิ้น 20 บาท
6) น้ำเต้าหู้ ปาท่องโก๋
ภาพจาก rabbitfinance.com
น้ำเต้าหู้ ปาท่องโก๋ เด็กๆทานได้ ผู้ใหญ่ทานดี หากอยากขายให้ครบสูตร ต้องขายพร้อมกันทั้งสองอย่างนะสาวๆ น้ำเต้าหู้ต้องคู่กับปาท่องโก๋เหมือนที่ฉันคู่กับเธอ และนี่ก็เป็นอีกหนึ่งเมนูอาหารเช้าที่ขายดีอีกเมนูหนึ่ง แถมน้ำเต้าหู้ยังดีต่อสุขภาพด้วย จึงเป็นอีกหนึ่งทางเลือกดีๆสำหรับคนที่คิดจะทำอาหารขายในตอนเช้าค่ะ
วัตถุดิบและวิธีทำน้ำเต้าหู้
วัตถุดิบ
- ถั่วเหลือง 1 กิโลกรัม
- น้ำตาลทราย 1 กิโลกรัม
- เกลือป่น 2 ช้อนชา
- น้ำสะอาด 8 ลิตร
- ใบเตย 3 ใบ
วิธีทำ
- นำถั่วเหลืองมาล้างให้สะอาด จากนั้นนำไปคั่วให้หอม แล้วนำถั่วเหลืองที่คั่วไปแช่ในน้ำสะอาด
- จากนั้นนำมายีเอาเปลือกออก ล้างให้สะอาด
- แบ่งถั่วเหลืองใส่ในเครื่องปั่น จากนั้นใส่น้ำให้ปริ่มๆถั่วเหลือง ปั่นให้ละเอียด จนถั่วเหลืองหมด
- ตวงน้ำ 2 ลิตร นำไปต้มจนเดือด
- ระหว่างที่รอ ให้เทน้ำมันถั่วเหลืองที่ปั่นไว้แล้วใส่ลงไปในหม้อที่รองด้วยผ้าขาวบาง 2 ชั้น นำน้ำที่ต้มเดือดเทตามลงไป คนให้เข้ากัน น้ำจะอุ่นพอดี คั้นเอาแต่น้ำนมถั่วเหลืองแบบคั้นกะทิ แล้วแยกกรองกากออกมา
- เทน้ำถั่วเหลืองที่คั้นไว้ไว้แล้วใส่ลงไปในหม้อ โดยกรองด้วยผ้าขาวบาง 2 ชั้น เสร็จแล้วเติมน้ำส่วนที่เหลือทั้งหมดลงไปในหม้อ คนให้เข้ากัน
- ยกหม้อขึ้นตั้งไฟ ต้มด้วยไฟกลาง พอเริ่มจะเดือด ก็ใช้ไฟอ่อน คุมอุณหภูมิไม่ให้เกิน 90 องศาเซลเซียส
วัตถุดิบและวิธีทำปาท่องโก๋
วัตถุดิบ
- แป้งสาลีตราฮกแดง 1 กิโลกรัม
- ไข่ไก่ 2 ฟอง
- เกลือ 4 ช้อนชา
- น้ำ 3 + 3 /4 – 4 ถ้วย
- ยีสต์ 1 ช้อนชา
- น้ำมันพืช 2 ช้อนชา
- น้ำตาล 2 ช้อนโต๊ะ
- แอมโมเนีย 1 ช้อนโต๊ะ
- ผงฟู 2 ช้อนโต๊ะ
วิธีทำ
- ผสมยีสต์ ผงฟู และแป้ง รวมกันแล้วพักไว้
- ละลายน้ำตาล เกลือ แอมโมเนียในน้ำ
- เติมน้ำมันพืช ไข่ไก่ คนให้เข้ากันดี ใส่ส่วนผสมของเหลวลงในส่วนผสมแป้ง
- นวดให้เข้ากัน พักแป้งไว้ประมาณ 3 – 4 ชั่วโมง
- ตัดแป้งเป็นแท่งยาวๆ โรยแป้งนวลเพื่อไม่ให้ติดมือ
- ยืดแป้งออกให้เป็นแผ่นบางๆ หนาประมาณ 1/2 เซนติเมตร ตัดเป็นชิ้นยาว ๆ
- ใช้ไม้จุ่มน้ำแตะตรงกลาง ประกบแป้งเข้าหากัน
- นำไปทอดในน้ำมันที่ร้อนจัด
ต้นทุนต่อชิ้น 5 บาท
ราคาขายต่อชิ้น 20 บาท
7) แซนวิช
ภาพจาก info-focus.info
ในช่วงเวลาที่เร่งรีบอย่างเวลาตอนเช้านี้ การทานอาหารง่ายๆอย่างแซนวิชเนี่ยแหละสะดวกสุดแล้ว แถมอิ่มท้องไม่แพ้กับอาหารอื่นๆเลย ถ้าทำขายก็เวิร์คที่สุด ลงทุนไม่มาก กำไรงาม ขั้นตอนการทำก็ไม่ยุ่งยาก แค่เน้นความสะอาดและใช้วัตถุดิบดีๆก็ขายได้แล้ว
วัตถุดิบ
- ขนมปังโฮลวีต 2 แผ่น
- ไข่ไก่ 1 ฟอง
- ซอสมะเขือเทศ (สูตรโซเดียมต่ำ)
- ผักสลัด
- มะเขือเทศหั่นแว่น 2 ชิ้น
วิธีทำ
- ทอดไข่ดาวโดยไม่ใส่น้ำมัน
- จากนั้นนำไข่ดาวไปวางลงบนขนมปังแผ่นล่าง ราดด้วยซอสมะเขือเทศ วางผักสลัดและมะเขือเทศลงไป แล้วประกบด้วยขนมปังอีกแผ่น
ต้นทุนต่อชิ้น 10 บาท
ราคาขายต่อชิ้น 25 บาท
8) ขนมปังปิ้ง
ภาพจาก sites.google.com
ขนมปังปิ้งกลิ่นหอมๆ เหมาะกับการทานเป็นอาหารตอนเช้ามาก ยิ่งได้ทานคู่กับกาแฟยิ่งฟินกันทีเดียว ทั้งยังเป็นอาหารที่อิ่มท้อง แทบไม่ต้องลงทุนอะไรมาก แค่มีเครื่องปิ้งขนมปังเครื่องเดียวก็สามารถสร้างรายได้ให้สาวๆได้อย่างงามแล้ว แต่หากอยากให้ขนมปังปิ้งมีความน่าสนใจ สาวๆก็อาจจะมีลูกเล่นโดยการเพิ่มไส้ต่างๆให้กับขนมปังปิ้งของคุณ หรืออาจจะหาแม่พิมพ์การ์ตูนน่ารักๆอย่างรูปหมี รูปกระต่ายมากดทับขนมปัง เพื่อดึงดูดลูกค้าเด็กๆก็ยิ่งดีจ้า
วัตถุดิบ
- ขนมปัง 1 แผ่น
- เนยจืดหรือเนยเค็ม ½ ช้อนชา
- นมข้นหวาน
- น้ำตาลทราย 1 ช้อนชา
วิธีทำ
- ตั้งกระทะ ใช้ไฟอ่อน ใส่เนยลงไปให้ละลาย
- ใส่ขนมปังลงไป ตักขึ้นมา ราดนม และน้ำตาลทราย
ต้นทุนต่อชิ้น 3 บาท
ราคาขายต่อชิ้น 5 บาท
เมื่อเลือกอาหารที่จะไปขายตอนเช้าได้แล้ว สิ่งสำคัญคือควรใส่ใจกับคุณภาพของอาหารที่สาวๆทำด้วยนะ และอย่าเอากำไรมากเกินพองาม ลูกค้าจะได้ติดใจจ้า